A- A A+ | Tăng tương phản Giảm tương phản

Nơi KCB ban đầu của cán bộ trong quân đội đã nghỉ hưu?

Vừa qua, Báo Quân khu 4 nhận được câu hỏi: Tôi là sĩ quan quân đội nghỉ hưu, ký hiệu thẻ BHYT là HT2, được Ban chăm sóc sức khỏe tỉnh cấp thẻ khám chữa bệnh. Theo quy định thì được quyền đăng ký khám chữa bệnh tại Bệnh viện đa khoa tỉnh Nghệ An. Tuy nhiên khi tôi xuống BHXH huyện Diễn Châu làm lại thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu thì BHXH huyện Diễn Châu không tiếp nhận hồ sơ thay đổi nơi khám bệnh ban đầu và trả lời hiện chưa có Công văn hướng dẫn. Như thế có đúng quy định không?

Chúng tôi liên hệ và Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Theo Điểm d Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế quy định đăng ký khám, chữa bệnh BHYT: Người công tác trong quân đội khi nghỉ hưu đăng ký khám bệnh, chữa bệnh BHYT ban đầu tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trực thuộc Bộ Quốc Phòng.

Tại Quy định số 33-QĐ/TU ngày 27/2/2007 của Tỉnh ủy Nghệ An về việc điều chỉnh, bổ sung đối tượng Ban Bảo vệ Chăm sóc sức khỏe cán bộ tỉnh quản lý và đối tượng khám, chữa bệnh theo chế độ Nội A tại các bệnh viện tỉnh, huyện, thành thị: Đối tượng sỹ quan lực lượng vũ trang từ cấp thượng tá trở lên đã nghỉ hưu thuộc đối tượng cán bộ Ban Bảo vệ Chăm sóc sức khỏe cán bộ tỉnh quản lý.

Tại Hướng dẫn số 2876/LN:YT-BHXH ngày 25/12/2014 của liên ngành Y tế, BHXH về đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh BHYT trên địa bàn tỉnh Nghệ An: Đối tượng thuộc diện được quản lý, bảo vệ sức khỏe cán bộ của tỉnh được đăng ký khám, chữa bệnh BHYT ban đầu tại Bệnh viện Hữu nghị Đa khoa Nghệ An.

Trường hợp đạt đủ các điều kiện nêu trên, đề nghị ông đến cơ quan BHXH để được hướng dẫn giải quyết.


Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Bình luận, góp ý (0)

Chưa có phản hồi
Xem nhiều
Liên kết Website
Tỷ giá

Quân khu - Quân chủng
Dự báo thời tiết