Quân khu 4 kiểm tra huấn luyện, luyện tập chuyển trạng thái SSCĐ tại Bộ CHQS tỉnh Thừa Thiên Huế
Sáng ngày 04/3/2024, đoàn công tác số 2 của Quân khu 4 do Đại tá Đoàn Xuân Bường, Phó Chính ủy Quân khu làm trưởng đoàn đã đến kiểm tra công tác chuẩn bị huấn luyện, luyện tập chuyển trạng thái sẵn sàng chiến đấu (SSCĐ) tại Bộ Chỉ huy Quân sự (CHQS) tỉnh Thừa Thiên Huế. Tham dự cùng đoàn có Thượng tá Phan Thắng, Chỉ huy trưởng; Đại tá Hoàng Văn Nhân, Chính uỷ Bộ CHQS tỉnh Thừa Thiên Huế.
Đoàn đã đến kiểm tra tại Ban CHQS huyện Phú Lộc và huyện Phú Vang, nội dung kiểm tra tập trung vào công tác chuẩn bị huấn luyện, luyện tập, công tác chuẩn bị sổ sách, văn kiện, kế hoạch và nhận thức của cán bộ, chiến sĩ trên các mặt Quân sự, Chính trị, Hậu cần - Kỹ thuật.
Qua kiểm tra thực tế và nghe lãnh đạo, chỉ huy các đơn vị báo cáo kết quả công tác chuẩn bị huấn luyện, luyện tập chuyển trạng thái SSCĐ, Đại tá Đoàn Xuân Bường, Phó Chính ủy Quân khu đánh giá cao tinh thần, trách nhiệm, sự tích cực, chủ động của cấp ủy, chỉ huy các cấp trong việc quán triệt, triển khai thực hiện các nghị quyết, văn bản, chỉ thị của cấp trên; triển khai thực hiện nghiêm túc Chỉ lệnh công tác quân sự, quốc phòng và Kế hoạch kiểm tra luyện tập chuyển trạng thái SSCĐ năm 2024 của Quân khu; các cơ quan đơn vị chủ động biên soạn, hoàn chỉnh các văn kiện, luyện tập chuyển trạng thái SSCĐ đầy đủ, đúng hướng dẫn, bảo đảm chất lượng; làm tốt công tác tập huấn, bồi dưỡng cán bộ; tổ chức soạn thảo và thông qua giáo án, tiến trình biểu huấn luyện cho các đối tượng chặt chẽ, nghiêm túc, đúng quy định; xây dựng, củng cố các công trình, hạng mục phục vụ cho công tác luyện tập chuyển trạng thái SSCĐ; cán bộ, chiến sĩ nêu cao tinh thần trách nhiệm, đoàn kết, khắc phục khó khăn, thực hiện tốt chức trách, nhiệm vụ được giao.
Trên cơ sở nhận xét, đánh giá của đoàn kiểm tra, Đại tá Đoàn Xuân Bường yêu cầu lãnh đạo Bộ CHQS tỉnh, chỉ huy các đơn vị cần tập trung lãnh đạo, chỉ đạo khắc phục nội dung còn tồn tại; làm tốt công tác chuẩn bị và thực hành huấn luyện, luyện tập chuyển trạng thái SSCĐ; nắm, quản lý, giải quyết tốt tình hình tư tưởng của bộ đội; duy trì nghiêm túc chế độ trực chỉ huy, trực ban, trực chiến, tuần tra, canh gác; kịp thời phát hiện, xử lý hiệu quả các tình huống xảy ra, góp phần giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn đóng quân; quan tâm chăm lo, bảo đảm tốt đời sống vật chất, tinh thần của cán bộ, chiến sĩ.
Tin, ảnh: HẢI HOÀNG
Bình luận, góp ý (0)
Bạn cần đăng nhập để bình luận