A- A A+ | Chia sẻ bài viết lên facebook Chia sẻ bài viết lên twitter Chia sẻ bài viết lên google+

Trả lời thư bạn đọc hỏi về việc cấp thẻ BHYT

Vừa qua, Báo Quân khu 4 nhận được câu hỏi của bạn Hoàng Văn Khánh hỏi: Trình tự cấp thẻ BHYT đối với quân nhân được quy định như thế nào? 

Trả lời: Khoản 3 Điều 4 TTLT số 85/2016/TTLT-BQP-BYT-BTC quy định trình tự, thủ tục cấp thẻ BHYT đối với quân nhân như sau:

1. Quý IV hằng năm, cá nhân lần đầu tham gia BHYT lập Tờ khai hoặc Tờ khai thay đổi thông tin tham gia BHXH, BHYT, gửi đơn vị quản lý trực tiếp.

2. Trong thời hạn 5 ngày làm việc (kể từ ngày nhận được Tờ khai hợp lệ), đơn vị quản lý trực tiếp kiểm tra tính hợp pháp, chính xác để tổng hợp, lập danh sách đề nghị cấp thẻ BHYT, gửi đơn vị cấp trên đến cấp Sư đoàn (tương đương).

3. Trong thời hạn 5 ngày làm việc (kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định), đơn vị cấp Sư đoàn (tương đương) tổng hợp, gửi BHXH BQP.

4. Trong thời hạn 10 ngày làm việc (kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định), BHXH BQP phải cấp thẻ BHYT và chuyển về đơn vị.

Thành Vinh


Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Bình luận, góp ý (0)

Chưa có phản hồi
Change the CAPTCHA codeSpeak the CAPTCHA code
 
Xem nhiều
Liên kết Website
Tỷ giá

Quân khu - Quân chủng
Dự báo thời tiết